2bacsi
09:37 28 December, 2018

Paracetamol là thuốc gì- Tác dụng, liều dùng và chi phí

Tác giả : Bảo Nhi

Tham vấn y khoa : BS Hà Văn Hương

Paracetamol nếu sử dụng đúng cách, thuốc sẽ mang đến nhiều lợi ích. Ngược lại, nếu sử dụng sai cách sẽ gây nguy hiểm khôn lường. Do đó, nắm rõ paracetamol là thuốc gì, thành phần, tác dụng, liều dùng và chi phí ra sao là điều vô cùng quan trọng.

Bài viết dưới đây, 2 bacsi sẽ giúp bạn nắm được những thông tin thú vị về thuốc paracetamol. Hãy cùng chúng tôi theo dõi để không bỏ lỡ bất cứ thông tin thú vị nào bạn nhé!

Paracetamol là thuốc gì?

Paracetamol (tên nhãn hiệu quốc tế không độc quyền) là thuốc có tác dụng giảm đau và hạ sốt nhưng không chống viêm.

Thuốc paracetamol có rất ít tác dụng phụ với liều điều trị nên có thể sử dụng không cần kê đơn.

Kể từ năm 1977, loại thuốc này đã được đưa vào danh sách các loại thuốc thiết yếu của WHO.

Hiện nay, thuốc paracetamol có có một số loại như: 100mg, 125 mg, 200 mg, 250 mg, 325 mg, 500 mg, 650 mg, 750 mg, 1000mg…Trong đó, thuốc paracetamol 500 mg được sử dụng phổ biến nhất.

Thành phần

Thành phần thuốc paracetamol gồm những gì?

Acetaminophen là thành phần chính của thuốc paracetamol.

Tên hoạt chất

Panadol®, Efferalgan Codein®, Efferalgan Paracetamol®, Efferalgan®, Efferalgan Vitamin C®, Tatanol® và Hapacol®.

paracetamol là thuốc giảm đau hiệu quả

Paracetamol là thuốc giảm đau được người Việt ưa chuộng

Tác dụng

Tác dụng của paracetamol là gì?

Những tác dụng của paracetamol mang lại cho cuộc sống bao gồm:

-Giảm đau: Cải thiện nhanh chóng cảm giác đau nhức mức độ nhẹ do bất cứ nguyên nhân gì. Điển hình như: Đau đầu, đau xương khớp, đau răng, đau bụng kinh…

-Hạ nhiệt, hạ sốt: Điều trị các chứng sốt do bất cứ nguyên nhân gì. Ví dụ như: Viêm khớp, nhiễm khuẩn tai mũi họng, miệng, phế quản-phổi. Say nắng, phát ban và truyền nhiễm ở trẻ em, sốt do tiêm chủng…

Tác dụng phụ

Tác dụng phụ của paracetamol

Không đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng, sử dụng thuốc quá liều, lạm dụng thuốc…sẽ gây ra tác dụng phụ của paracetamol.

-Dạ dày sẽ bị viêm loét nghiêm trọng nếu bạn sử dụng thuốc liều cao (trên 2000 mg/ngày).

-Nếu cơ thể bạn dị ứng với thành phần của thuốc, việc cố gắng sử dụng có thể gây dị ứng, mẩn ngứa, ban đỏ, sốt nhẹ,…

-Trẻ sơ sinh và trẻ dưới 7 tuổi không nên dùng paracetamol. Bởi nếu sử dụng thuốc bạn có thể gia tăng nguy cơ mắc bệnh hen, bệnh viêm mũi kết mạc mắt và thậm chí là bệnh eczema.

-Một số trường hợp hiếm hoi bị giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.

Chế phẩm

Một số chế phẩm paracetamol có mặt tại Việt Nam

-Chế phẩm viên nén: Paracetamol, Panadol, Donodol… 500 mg.

-Dạng viên đạn: Efferalgan, Panadol 80 mg, 150 mg, 300 mg.

-Chế phẩm viên sủi: Efferalgan, Donodol, Panadol 500 mg.

-Dạng gói bột Efferalgan 80 mg.

-Dạng bột tiêm: Pro-Dafalgan 2g proparacetamol tương đương 1g paracetamol.

-Chế phẩm dạng dung dịch uống.

-Các chế phẩm kết hợp với các thuốc khác:

+Pamin viên nén gồm Paracetamol 400 mg và Chlorpheniramin 2 mg.Chlorpheniramin

+Decolgen, Typhi… dạng viên nén gồm Paracetamol 400 mg, Phenyl Propanolamin 5 mg, Chlorpheniramin 2 mg. Thuốc có tác dụng hạ sốt, giảm đau, giảm xuất tiết đường hô hấp để chữa cảm cúm.

+Efferalgan-codein, Paracetamol-codein, Codoliprane, Claradol-codein, Algeisedal, Dafagan-codein dạng viên sủi gồm Paracetamol 400–500 mg và Codein sulphat 20–30 mg. Thuốc có tác dụng giảm đau nhanh và mạnh, giảm ho.

+Di-Antalvic dạng viên nang trụ gồm Paracetamol 400 mg và Dextro-propoxyphen hydrochloride 30 mg (thuộc nhóm opiat yếu). Thuốc có tác dụng giảm đau mạnh (ở mức độ trung gian so với giảm đau gây nghiện và giảm đau non-steroid).

Liều dùng

Thuốc paracetamol được bán tự do tại Việt Nam. Do đó, mọi người thường tùy tiện mua thuốc và sử dụng tại nhà.

Hãy đọc kỹ hướng dẫn, liều dùng để việc dùng thuốc đạt hiệu quả tốt nhất.

Liều dùng paracetamol hạ sốt cho người lớn:

  • Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.
  • Viên nén paracetamol 500mg: 2 viên 500mg uống mỗi 4-6 giờ.

Liều paracetamol giảm đau cho người lớn:

  • Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 500mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.
  • Viên nén paracetamol 500mg: 1 viên  uống mỗi 4-6 giờ.

Liều paracetamol dạng uống hoặc đặt hậu môn cho trẻ:

  • <= 1 tháng: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ nếu cần.
  • Trên 1 tháng đến 12 tuổi: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa: 5 liều trong 24 giờ)

Liều dùng paracetamol hạ sốt dành cho trẻ em:

  • 4 tháng đến 9 tuổi: Liều khởi đầu: 30 mg/kg (Theo nghiên cứu, liều lượng này có hiệu quả hơn trong việc giảm sốt so với liều duy trì 15 mg/kg. Đặc biệt, không có sự chênh lệch về độ dung nạp lâm sàng.)
  • >= 12 tuổi: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000mg trong 6-8 giờ.

Dùng thiếu liều paracetamol có sao không?

Thuốc paracetamol thường chỉ dùng trong trường hợp cấp bách với 1 liều dùng duy nhất. Người bệnh không phải tuân theo bất cứ lịch trình dùng thuốc nào.

Do đó, dùng thiếu liều paracetamol sẽ không ảnh hưởng gì cả. Bạn không nên quá lo lắng.

Phải làm sao nếu dùng thuốc paracetamol quá liều?

Với mong muốn nhanh chóng giảm đau, hạ sốt, nhiều người bệnh tự ý tăng liều dùng paracetamol.

Dùng thuốc quá liều sẽ gây nên nhiều tác dụng phụ như: Đau đầu, mệt mỏi, sốt, buồn nôn, vàng da,….Người dùng nên nhờ đến sự giúp đỡ của bác sĩ để được tư vấn, thăm khám và điều trị kịp thời.

Công dụng:

Thuốc paracetamol phát huy công dụng trong bao lâu?

Sau khoảng 30-60 phút kể từ khi sử dụng, thuốc sẽ bắt đầu có tác dụng.

Hiệu quả của thuốc sẽ kéo dài trong 3-4 giờ.

Thận trọng/Lưu ý

Thuốc paracetamol chống chỉ định với những đối tượng nào?

Nhà sản xuất khuyên bạn không nên sử dụng paracetamol trong một số trường hợp sau:

-Người mắc bệnh suy gan, suy thận, thiếu máu nặng.

-Dị ứng, mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của paracetamol.

-Người thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.

-Phụ nữ mang thai và đang cho con bú

Một số lưu ý bắt buộc khi sử dụng thuốc

Hãy cân nhắc khi sử dụng thuốc paracetamol kết hợp với những dược chất khác.

-Các chế phẩm kết hợp với Chlorpheniramin gây buồn ngủ. Do đó, nếu công việc của bạn cần có sự tập trung cao độ tốt nhất không nên sử dụng loại thuốc này.

-Người tăng huyết áp không nên sử dụng các chế phẩm paracetamol kết hợp với Phenyl Propanolamin. Bởi lẽ đây là chất gây co mạch, không tốt cho hệ tim mạch.

-Các chế phẩm kết hợp với Codein hoặc Dextro-propoxyphen không dùng cho trẻ em, phụ nữ có thai, phụ nữ cho con bú và người suy hô hấp.

-Một số chế phẩm paracetamol  khi kết hợp với sulfit có thể gây phản ứng dị ứng, gồm cả phản vệ và những cơn hen đe doạ tính mạng hoặc ít nghiêm trọng hơn cả là ở một số người quá mẫn.

-Những người bị thiếu máu, người nghiện rượu bia nên thận trọng khi dùng thuốc.

Nên ngưng sử dụng thuốc paracetamol khi nào?

Bạn nên dừng ngay việc dùng thuốc paracetamol và đến gặp bác sĩ nếu gặp một trong những dấu hiệu bất thường sau:

-Bạn vẫn bị sốt liên tiếp 3 ngày sau khi sử dụng thuốc.

-Những cơn đau của bạn không hề thuyên giảm dù đã dùng thuốc từ 5-7 ngày.

-Cơ thể có các triệu chứng sau: Nổi ban đỏ, đau đầu, sưng đau.

Bảo quản

Bảo quản thuốc paracetamol như thế nào?

Bạn nên bảo quản thuốc paracetamol ở nhiệt độ phòng. Không để thuốc ở nơi có ánh sáng và nhiệt độ quá cao hoặc quá thấp.

Riêng thuốc paracetamol dạng đặt ở hậu môn bạn có thể để ngăn mát tủ lạnh để việc sử dụng dễ dàng hơn.

Tương tác thuốc

Paracetamol có thể tương tác với thuốc nào?

Một số thuốc có thể tương tác với paracetamol. Bạn hãy cho bác sĩ biết tất cả các loại thuốc theo toa và thuốc không kê toa, vitamin, khoáng chất, các sản phẩm thảo dược và các loại thuốc do các bác sĩ khác kê toa. Đừng bắt đầu một loại thuốc mới khi chưa có sự tư vấn của bác sĩ.

Một số thuốc xảy ra tương tác khi kết hợp cùng với paracetamol:

  • Acetaminophen
  • Amitriptyline
  • Amlodipine
  • Amoxicillin
  • Aspirin
  • Atorvastatin
  • Caffeine
  • Clopidogrel
  • Codeine
  • Diazepam
  • Diclofenac
  • Furosemide
  • Gabapentin
  • Ibuprofen
  • Lansoprazole
  • Levofloxacin
  • Levothyroxine
  • Metformin
  • Naproxen
  • Omeprazole
  • Pantoprazole
  • Prednisolone
  • Pregabalin
  • Ramipril
  • Ranitidine
  • Sertraline
  • Simvastatin
  • Tramadol
  • Tylenol (acetaminophen)

Giá bán

Thuốc paracetamol giá bao nhiêu, có đắt không?

Ngoài liều dùng, công dụng thì nhiều người còn quan tâm thuốc Paracetamol giá bao nhiêu, có đắt không.

Trên thực tế, giá bán thuốc Paracetamol luôn có sự chênh lệch do phí vận chuyển và địa điểm bán. Tuy nhiên, giá thuốc không chênh lệch quá nhiều so với giá niêm yết.

– Thuốc hạ sốt cho trẻ em Paracetamol Hexal có giá 100.000đ/ hộp.

– Paracetamol 500 mg có giá 20.000đ/ hộp.

– Paracetamol 325 mg có giá 30.000đ/ hộp.

Địa chỉ bán

Mua thuốc paracetamol ở đâu uy tín, tin cậy?

Hiện nay, thuốc Paracetamol đã được phân phối trên khắp các tỉnh thành cả nước. Do đó, các bạn có thể dễ dàng tìm mua sản phẩm này ở bất cứ nơi đâu, bất cứ khi nào.

Để tránh mua phải hàng giả, hàng nhái, hàng kém chất lượng,…Các bạn nên mua thuốc tại hiệu thuốc uy tín hoặc nhà thuốc bệnh viện. Hạn chế đặt hàng trên mạng.

Bài viết trên đây, chúng tôi đã tổng hợp đầy đủ thông tin về thuốc paracetamol. Từ thành phần, công dụng, cách dùng, khuyến cáo cho đến chi phí và địa chỉ mua thuốc. Hy vọng các bạn đã có thêm nhiều kiến thức quý giá.

Hãy sử dụng thuốc theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ để thuốc phát huy công dụng tốt nhất . Đó chính là cách thiết thực nhất giúp bạn tự bảo vệ bản thân và những người thân yêu.

Đừng quên chia sẻ bài viết thật nhiều để mọi người cùng hiểu hơn về thuốc paracetamol bạn nhé!

Ngày đăng: 09:37 28 December, 2018 | Lần cập nhật cuối: 08:38 18 January, 2019

đăng ký mail

để nhận tin mới mỗi ngày

~ Sức khỏe của bạn Là niềm hạnh phúc của chúng tôi ~

2bacsi là trang web tổng hợp và chia sẻ các kiến thức về sức khỏe , y tế hàng đầu Việt Nam. Các thông tin trên 2bacsi.com chỉ mang tính chất tham khảo . Người bệnh cần tuân thủ tuyệt đối theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên khoa.